ROBOTEUS / KIẾN THỨC

01 tháng 11, 2026

Máy khắc laser dành cho kim loại: Khắc mã DataMatrix không lỗi khi đọc.

Máy khắc laser cho kim loại: bảng "những gì chúng ta khắc", mô-đun DataMatrix theo tiêu chuẩn GS1, đánh giá chất lượng theo tiêu chuẩn ISO/IEC 29158, trình tự hoạt động và lựa chọn nguồn điện.

Máy khắc laser dành cho kim loại: Khắc mã DataMatrix không lỗi khi đọc.

Một bản chào hàng điển hình thường kết thúc bằng thông số công suất, phạm vi hoạt động và tốc độ "lên đến 7000 mm/giây". Trong khi đó, một máy khắc laser kim loại trong một cơ sở sản xuất các bộ phận cho ngành ô tô, điện tử hoặc y tế lại không được đánh giá dựa trên việc nó "tạo ra mã" hay không, mà dựa trên việc mã đó có thể được người kiểm định đọc được sau khi sơn, mạ kẽm hoặc khử trùng hay không, và liệu nó có vượt qua được cuộc kiểm tra của khách hàng hay không.

Văn bản này bổ sung những thông tin không có trong thẻ sản phẩm: yêu cầu của từng loại mã vạch, tiêu chuẩn chất lượng của mã DataMatrix và kích thước mô-đun theo GS1, thứ tự dán nhãn và xử lý, và sự khác biệt giữa các trạm cố định, di động và trạm tuyến - các số luôn kèm theo mã phân bổ.

Tiêu chuẩn tham khảo là máy khắc laser sợi quang RBZ 2020 với nguồn sáng Raycus 50W, được định giá phù hợp với quy trình sản xuất. Các tiêu chí lựa chọn chung được mô tả trong phần hướng dẫn cách chọn máy khắc laser (nguồn bằng tiếng Ba Lan) ; ở đây chúng ta chỉ đề cập đến khắc trên kim loại và nhận dạng.

1. Chúng ta cần đánh dấu gì trên kim loại: bảng yêu cầu

Năm loại ký tự này tương ứng với năm nhiệm vụ khác nhau dành cho cùng một đầu quét galvo; chúng khác nhau ở các yếu tố quyết định chất lượng.

Chúng ta đánh dấu cái gì? Quy trình kim loại điển hình Điều gì quyết định chất lượng? Cánh đồng và giá đỡ Đến giờ nghệ thuật rồi!
Số sê-ri, lô, ngày Ủ nhiệt (làm đen mà không bị mất lớp phủ) trên thép không gỉ và titan; khắc bề mặt trên thép và nhôm; loại bỏ lớp anot. Độ tương phản; chiều cao ký tự tối thiểu (RBZ 2020: 0,3 mm) Sân nhỏ; bàn xoay đặt cạnh các con lăn. một phần nhỏ của giây đến vài giây
Mã QR DataMatrix như trên, với đầy đủ mô-đun được điền Độ tương phản, độ đồng nhất của mô-đun, vùng yên tĩnh; đánh giá theo tiêu chuẩn ISO/IEC 15415 hoặc ISO/IEC TR 29158 mã + vùng im lặng + dung sai lắp đặt Toàn bộ Data Matrix "dưới 1 giây"
Logo, đồ họa tôi luyện hoặc khắc với tô màu theo kiểu raster Tính đồng nhất của việc lấp đầy, tính lặp lại của màu sắc sân có dự trữ từ giây đến phút
Tốt nghiệp, thang điểm các đường vectơ mỏng, một lần quét Độ chính xác định vị (RBZ 2020: 0,01 mm) toàn bộ quy mô trong lĩnh vực này ngắn, không có miếng trám
Tấm biển tên, CE Văn bản và hình ảnh trên nhôm anot hóa hoặc thép không gỉ độ bền trong điều kiện vận hành máy móc Tấm phim trường (RBZ 2020: 200 × 200 mm) từ vài giây đến vài phút, tùy thuộc vào lượng nước đổ đầy.

Thời gian ở cột cuối cùng được ghi chú mang tính mô tả - nó phụ thuộc vào công suất, thấu kính, chất liệu và vật liệu; hãy tự mình kiểm tra để đo chính xác.

2. Tiêu chuẩn chất lượng mã: ISO/IEC 16022, ISO/IEC 15415 và ISO/IEC TR 29158

Ba tiêu chuẩn do khách hàng yêu cầu mô tả ba điều khác nhau. ISO/IEC 16022 định nghĩa ký hiệu Data Matrix. Theo Hướng dẫn GS1 DataMatrix, chỉ có biến thể ECC 200, biến thể duy nhất có khả năng sửa lỗi Reed-Solomon, mới được chấp nhận trong các ứng dụng GS1. GS1 DataMatrix khác với Data Matrix thông thường ở ký tự FNC1 đứng đầu.

Tiêu chuẩn ISO/IEC 15415 đánh giá chất lượng của các ký hiệu in. Tiêu chuẩn GS1 nêu rõ rằng "ISO/IEC 15415 không đủ để đo lường chất lượng của các ký hiệu DPM", tức là những ký hiệu được đánh dấu trực tiếp trên chi tiết. Tiêu chuẩn ISO/IEC TR 29158 (hướng dẫn AIM DPM) được sử dụng cho mục đích này, và kết quả được gọi là "điểm DPM". Điểm này được thể hiện bằng số, từ 4.0 (tốt nhất) đến 0.0, với các chữ cái tương ứng từ A–F. Theo Axicon, một nhà sản xuất thiết bị kiểm định, ISO/IEC 15415 đánh giá tám thông số, và "thông số có điểm thấp nhất sẽ trở thành điểm tổng thể":

Thông số (ISO/IEC 15415) Nó đo lường cái gì? Điều gì làm giảm hiện tượng này khi khắc dấu bằng laser?
Giải mã liệu ký hiệu đó có được giải mã hay không Mẫu bị hỏng, mô-đun quá nhỏ so với vị trí.
Sự tương phản của ký hiệu sự khác biệt về độ sáng của các mô-đun Quá trình ủ kém, khắc màu xám trên nhôm, phản chiếu.
Điều chế độ tương phản đồng nhất Lấp đầy không đều, thay đổi tiêu điểm trên đường cong
Sự không đồng nhất theo trục tỷ lệ biểu tượng hiệu chỉnh sai trường gương
Sự không đồng nhất của lưới độ lệch lưới mô-đun như trên cộng thêm rung động khi lắp đặt
Sửa lỗi không sử dụng dự trữ sửa lỗi bất kỳ giá trị nào cao hơn; giá trị thấp là mã ranh giới.
Hư hỏng theo mẫu cố định hư hại đối với các mẫu chữ L và đồng hồ bờ biển bị vỡ, bong tróc
Tăng trưởng in ấn tăng hoặc giảm số lượng mô-đun Vết bẩn quá lớn hoặc công suất quá cao, các cạnh bị chảy.

Kết quả chỉ có ý nghĩa khi xét đến các điều kiện đo lường. GS1 lưu trữ kết quả dưới dạng cấp độ/khẩu độ/bước sóng/góc, ví dụ: "3.0/10/660," và đối với DPM thì thêm mã chiếu sáng (30Q, 45Q, 30T, 30S, 90). Tiêu chuẩn ứng dụng của khách hàng phải quy định cấp độ tối thiểu; GS1 sử dụng 1.5 làm ví dụ.

3. Kích thước mô-đun và điểm laser: các số liệu từ GS1

Kích thước X là kích thước của một ô mã vạch đơn lẻ. GS1 cung cấp các bảng riêng biệt để đánh dấu trực tiếp; dưới đây là các giá trị tối thiểu, mục tiêu và tối đa.

Ứng dụng (theo Hướng dẫn GS1 DataMatrix) X-dimension min / target / max Chất lượng yêu cầu (ký hiệu GS1)
Chăm sóc sức khỏe, biểu tượng in 0,254 / 0,380 / 0,495 mm 1.5/08/660
DPM, thiết bị không dùng trong y tế 0,254 / 0,300 / 0,615 mm 1.5/06/660
DPM-A (Máy kết hợp laser và khắc), Dụng cụ y tế cỡ nhỏ 0,100 / 0,200 / 0,300 mm DPM1.5/04-12/650/(45Q 30Q 30T 30 giây 90)
DPM-B (chấm bi - các mô-đun không kết nối) 0,200 / 0,300 / 0,495 mm DPM1.5/08-20/650/(45Q 30Q 30T 30 giây 90)

Hai quy tắc từ cùng một hướng dẫn: Vùng yên tĩnh 1X ở mỗi trong bốn phía là bắt buộc, và nếu nhỏ hơn 1X thì ký hiệu sẽ không vượt qua được quá trình xác minh; khẩu độ đo thường chiếm 40-80% kích thước X tối đa của ứng dụng.

Điều này liên quan đến máy như thế nào? Các xưởng (A–D) công bố chiều rộng đường sợi quang tối thiểu dao động từ 10 µm (xưởng C) đến 15 µm (xưởng D) và 50 µm (xưởng B). Một mô-đun 0,100 mm từ bảng GS1 đại diện cho một số chiều rộng đường sợi quang, trong khi một mô-đun 0,300 mm đại diện cho khoảng một tá đường sợi quang; mỗi mô-đun chứa nhiều đường sợi quang chạm nhau, và các mô-đun liền kề hợp nhất thành các trường liên tục—do đó, GS1 gọi là loại A, "các mô-đun được kết nối", trái ngược với các chấm siêu nhỏ riêng biệt (loại B). Quan trọng hơn "chiều rộng đường sợi quang tối thiểu" là khả năng lặp lại: độ chính xác định vị (RBZ 2020: 0,01 mm) và độ sắc nét nhất quán trên toàn bộ trường.

Ví dụ, giả sử một mã vạch 16 hàng, 16 cột với mô-đun 0,300 mm: ký hiệu dài 4,8 mm, và với vùng im lặng 1X ở mỗi bên, rộng 5,4 mm. Đây chỉ là hình minh họa, không phải là khuyến nghị; kích thước ký hiệu phụ thuộc vào lượng dữ liệu và thiết bị đọc.

Độ tương phản phụ thuộc vào kim loại. Theo nhà sản xuất máy khắc, khắc trên nhôm trần tạo ra các sắc thái xám chứ không phải đen, điều này không ảnh hưởng đến việc xác minh mã 2D. Trên nhôm anod hóa, tia laser loại bỏ chất nhuộm trong lớp oxit, để lại vết khắc sáng (theo JPT). Trên thép không gỉ và titan, vết khắc đen được tạo ra bằng cách ủ nhiệt mà không làm mất vật liệu (theo hai nhà sản xuất laser), như đã thảo luận trong phần về độ đen và độ sâu của khắc laser trên kim loại (nguồn bằng tiếng Ba Lan) .

4. GS1 và UDI: Khi nào cần mã trên kim loại

Đối với thiết bị y tế, việc dán nhãn trực tiếp không phải là một lựa chọn. Theo Hướng dẫn của Bộ phận Hỗ trợ UDI của Ủy ban Châu Âu (MDR 2017/745, Phụ lục VI, Phần C, điểm 4.10), các thiết bị có thể tái sử dụng phải mang mã UDI trên chính thiết bị đó, và nếu chúng được làm sạch, khử trùng, tiệt trùng hoặc xử lý lại giữa các lần sử dụng, mã UDI phải được giữ nguyên và dễ đọc sau mỗi lần xử lý như vậy. Ngoại lệ: khi việc dán nhãn trực tiếp sẽ ảnh hưởng đến sự an toàn hoặc hiệu suất của thiết bị hoặc không khả thi.

Độ bền sau khi xử lý lại là một thử nghiệm cụ thể. JPT khuyến nghị tiệt trùng bằng hơi nước ở 134°C để kiểm tra độ bền của vết khắc sau khi ủ nhiệt. Một nhà sản xuất laser công nghiệp mô tả một trường hợp khó hơn: quá trình thụ động hóa trong axit nitric "không may cũng làm mất đi các vết khắc laser". Theo nhà sản xuất, có thể tạo ra vết khắc tối màu có khả năng chống lại quá trình thụ động hóa và hấp tiệt trùng trên thép 304 và 316; các trường hợp khó hơn cần đến nguồn tia cực tím hoặc xung picosecond. Nhà sản xuất khuyến nghị thử nghiệm thụ động hóa ngay trên máy.

Ngoài lĩnh vực y học, các yêu cầu được quy định bởi tiêu chuẩn ứng dụng của khách hàng - hãy hỏi về tiêu chuẩn này trước khi tiến hành thử nghiệm, vì việc lựa chọn mô-đun, quy trình và người kiểm chứng phụ thuộc vào đó.

5. Khả năng đọc hiểu sau khi xử lý: trình tự các thao tác

Nguyên nhân phổ biến nhất khiến mã không thể đọc được không nằm ở máy móc, mà nằm ở quy trình: dấu hiệu được tạo ra trước thao tác che phủ hoặc xóa bỏ nó không còn tồn tại nữa.

Hoạt động đánh dấu bưu điện Đánh dấu trước hoặc sau Tại sao (kèm nguồn tham khảo)
Sơn, phủ bột Sau khi loại bỏ lớp phủ, độ tương phản được tạo ra; trước đó, chỉ có sự khắc sâu. Theo nhà sản xuất máy, độ sâu khắc điển hình là 10–50 µm; lớp phủ che phủ vết khắc trên bản in.
Mạ kẽm, mạ Sau đó, như quá trình loại bỏ lớp phủ (kim loại mạ tạo độ tương phản cao); trước đó - chỉ là khắc sâu. Theo nhà sản xuất máy khắc laser, dấu chấm bi "chịu được các quá trình mạ sau đó" vì nó sâu; máy khắc laser phải khắc sâu tương đương. Lưu ý: việc loại bỏ kẽm làm lộ thép trong vùng mã và làm mất lớp bảo vệ chống ăn mòn cục bộ - đối với các bộ phận tiếp xúc với sự ăn mòn, hãy kiểm tra điều này bằng thử nghiệm.
Mài, phun cát, đánh bóng sau đó Họ loại bỏ lớp trên cùng, nơi đặt các tấm ủ và khắc.
Xử lý nhiệt sau đó; kiểm tra quá trình ủ nhiệt trên cấu trúc hoàn thiện. Màu sắc sau quá trình ủ phụ thuộc vào lớp oxit (theo JPT).
Sự thụ động hóa thép không gỉ Các thông số của cả hai quy trình nên được lựa chọn đồng thời; kiểm tra bắt buộc Theo nhà sản xuất laser, quá trình thụ động hóa sau khi ủ nhiệt "có xu hướng làm giảm chất lượng của dấu khắc".
Rửa, khử trùng, làm việc với chất lỏng ủ nhiệt không mất mát Theo JPT, nguy cơ ăn mòn khe hở sau khi ủ rất thấp, còn sau khi khắc thì nguy cơ này cao.

Nguyên tắc chung: đánh dấu mã số trên bề mặt cuối cùng mà chi tiết sẽ được sử dụng. Nếu dấu hiệu phải có từ thao tác đầu tiên, hãy chọn độ sâu khắc lớn hơn so với lượng vật liệu sẽ bị loại bỏ trong các thao tác tiếp theo, và cân nhắc thời gian, vì độ sâu sẽ làm tăng chi phí.

6. Cố định, di động hoặc tích hợp

Ba loại trạm này khác nhau không phải ở chất lượng biển báo, mà ở những thứ cần được cung cấp xung quanh đầu.

Loại vị trí Ví dụ Để làm gì? Những gì cần phải cung cấp
Văn phòng phẩm có cột và bàn. RBZ 2020 (bàn in M6, công tắc chân, 50 kg); cáp quang 20 W (cửa hàng B); cáp quang Raycus 30 W 150×150 mm (cửa hàng C) loạt sản phẩm trên bàn, thiết bị dành cho một số sản phẩm. một thiết bị gắn, một thanh chống, một vỏ bảo vệ hoặc một giá đỡ loại 4 có kính bảo hộ
Cầm tay Cáp quang 20 W (lưu trữ ở vị trí B và C; cũng có chế độ dùng pin ở vị trí B); di động (lưu trữ ở vị trí A, nặng 6,8 kg theo thẻ) Các bộ phận không thể đặt vừa dưới cột: khung, bể chứa, máy móc của khách hàng. Ứng dụng ổn định, vì độ sắc nét và lưới mã phụ thuộc vào vị trí đầu in; cần kiểm tra lại sau mỗi lần sử dụng.
Nội tuyến Đánh dấu tức thời (trong mô tả RBZ 1515UV, nguồn UV cho nhựa; đối với kim loại, hãy hỏi về sợi quang có đầu vào bộ mã hóa); hệ thống với camera CCD và bộ cấp liệu băng tải (50 W tại cửa hàng C; cửa hàng A) từng mảnh trên băng chuyền, các bộ phận nhỏ Tín hiệu khởi động/dừng và dữ liệu từ hệ thống chính, bộ mã hóa, bộ kiểm tra sau trạm.

Giá niêm yết (tính đến tháng 10 năm 2026): máy cố định từ 8.500 PLN (cửa hàng B, 20 W) và 9.900 PLN (cửa hàng C, 30 W), máy di động từ 7.800,00 PLN (cửa hàng C, 20 W) đến 14.634,15 PLN (cửa hàng B, 20 W dùng pin), hệ thống có bộ cấp giấy và camera CCD 40.000,00 PLN mỗi loại (cửa hàng C và A), RBZ 2020 — giá cho quy trình; cửa hàng A tuyên bố cho thuê "từ 250 PLN/tháng" cho máy di động 30 W (tuyên bố của cửa hàng, không phải là ưu đãi tài chính), và bảng đầy đủ theo công suất được biên soạn trong văn bản về lựa chọn máy khắc laser (nguồn bằng tiếng Ba Lan) .

Tốc độ là một ưu điểm của máy khắc laser tích hợp: theo nhà sản xuất máy khắc, máy khắc sợi quang khắc toàn bộ mã số Data Matrix trong chưa đến 1 giây, trong khi máy khắc chấm siêu nhỏ (khắc điểm) cần 3-8 giây cho mỗi lần khắc. Sự lệch hướng của đầu khắc được điều chỉnh thủ công so với phương vuông góc sẽ vi phạm các thông số về độ không đồng nhất trục và lưới được nêu trong Mục 2.

7. Nguồn năng lượng và nguồn gốc: Thế nào là đủ cho mã hóa và thế nào là đủ cho khắc sâu?

Đối với các con số, mã số và logo trên thép và nhôm, laser sợi quang ở bất kỳ công suất nào được bán trên thị trường đều đủ dùng; theo GS1, laser DPM "thường có công suất từ ​​10-100 W". Công suất giúp có thêm thời gian để lấp đầy các vùng khắc và tạo độ sâu; bản thân nó không cải thiện chất lượng mã số.

RBZ 2020 được dùng làm ví dụ: nguồn Raycus 50 W, trường làm việc 200 × 200 mm, tốc độ vận hành lên đến 7000 mm/s, độ chính xác 0,01 mm, kích thước ký tự tối thiểu 0,3 mm, bộ điều khiển EZCAD, làm mát bằng khí, trục quay tùy chọn. Nhà sản xuất liệt kê các ứng dụng: mã vạch, mã QR, số sê-ri, logo trên kim loại và một số loại nhựa, bảng tên. Công suất 50 W cho phép loại bỏ lớp phủ và khắc nhiều lần mà không cần kéo dài chu kỳ làm việc.

Khi nào thì công nghệ sợi quang với xung Q không đủ? Theo các nhà sản xuất thiết bị khắc dấu, khi khách hàng yêu cầu khắc dấu màu đen trên nhôm anod hóa sáng bóng hoặc màu sắc lặp lại trên thép không gỉ và titan, thì công nghệ MOPA với độ dài xung điều chỉnh được là giải pháp phù hợp. Khi kim loại có độ phản chiếu cao (đồng, bạc, vàng), nhà sản xuất thiết bị khắc dấu đề xuất sử dụng tia UV, đồng thời lưu ý rằng công nghệ sợi quang thường nhanh hơn.

Liệu laser có phải là phương pháp tốt nhất để khắc chấm siêu nhỏ, in ấn hay dán nhãn - phần so sánh các kỹ thuật này được trình bày trong tài liệu về đánh dấu vĩnh viễn các bộ phận (nguồn bằng tiếng Ba Lan) .

8. Trạm: máy kiểm tra, máy đọc, máy trích xuất và máy laser

Máy kiểm định không phải là máy đọc. Máy đọc phản hồi "đã đọc" hoặc "chưa đọc"; máy kiểm định đo tám thông số ở một khẩu độ, bước sóng và góc chiếu sáng cụ thể và đưa ra xếp hạng. Mã mà máy đọc đọc được trên dây chuyền sản xuất có thể nhận được xếp hạng thấp hơn ngưỡng của khách hàng; nếu bạn đang đánh dấu theo tiêu chuẩn của khách hàng, máy kiểm định là một phần của trạm.

Việc hút bụi cũng rất cần thiết đối với kim loại, vì bụi và oxit từ quá trình ủ và khắc sẽ bám vào thấu kính. Phân loại laser áp dụng cho toàn bộ trạm: đầu quét galvo hở là laser loại 4, trong khi máy kín có thể là loại 1 theo Viện Bảo vệ Lao động Trung ương và Viện Nghiên cứu Quốc gia (CIOP-PIB). Việc lựa chọn vỏ bọc, kính và hệ thống hút bụi được mô tả trong phần hướng dẫn chọn máy khắc. Bạn có thể tìm thấy tổng quan về các máy trong danh mục máy khắc laser Roboteus ; để nhận báo giá RBZ 2020, vui lòng cung cấp vật liệu, nội dung khắc, số lượng lô và tiêu chuẩn chất lượng mã.

Câu hỏi thường gặp

Loại máy khắc laser kim loại nào phù hợp với mã DataMatrix?

Sợi quang 1064 nm ở bất kỳ công suất nào từ các cửa hàng Ba Lan (20 W, 30 W, 50 W) đều có thể tạo ra mã DataMatrix trên thép và nhôm. Việc đánh giá mã này được xác định bởi mô-đun được chọn về kích thước điểm, công suất lấp đầy, vùng yên tĩnh 1X và diện tích bề mặt, chứ không phải công suất (watt). Việc tự kiểm tra và đo đạc bằng thiết bị kiểm định sẽ cho kết quả chính xác hơn là chỉ dựa vào bảng thông số kỹ thuật.

Máy khắc laser có thể khắc được nhôm và đồng không?

Ví dụ, nhôm: nhôm trần tạo ra các sắc thái màu xám, trong khi nhôm anot hóa tạo ra vết sáng sau khi lớp thuốc nhuộm trong lớp oxit được loại bỏ (theo JPT). Đồng có độ phản chiếu cao, nhưng nhà sản xuất laser liệt kê đồng, đồng thau và bạc trong số các kim loại dùng cho sợi quang, và nhà cung cấp laser mô tả việc khắc trực tiếp trên đồng thau không phủ; nhà sản xuất thiết bị đánh dấu đề xuất tia UV như một lựa chọn thay thế, lưu ý rằng sợi quang thường nhanh hơn.

Máy khắc dấu trên thép không gỉ có công suất như thế nào?

Đối với các chữ số và mã số được ủ nhiệt (màu đen không bị phai), các loại có công suất 20-30 W là đủ; 50 W, như trong RBZ 2020, cho phép xử lý các chi tiết lấp đầy và khắc. Màu sắc và màu đen lặp lại với xung điều chỉnh được gọi là MOPA; đối với quá trình thụ động hóa sau khi đánh dấu, các thông số của cả hai quy trình được lựa chọn cùng nhau (Mục 5).

Máy in nhãn cầm tay có đủ chức năng để in nhãn DataMatrix không?

Đối với các linh kiện lớn, thì có thể, nhưng mỗi mã từ ứng dụng thủ công đều cần được xác minh, vì độ nghiêng của đầu in làm biến dạng lưới mô-đun. Trong các catalog (trên mạng, tính đến tháng 10 năm 2026), một cửa hàng niêm yết giá máy in di động 20W từ 7.800 PLN, một cửa hàng khác từ 12.000 PLN, và cửa hàng thứ ba niêm yết giá máy in di động 20W ở mức 13.000 PLN. Đối với sản xuất trên bàn và dây chuyền, máy cố định có đồ gá hoặc hệ thống có bộ cấp liệu sẽ tốt hơn.

Nguồn

  • https://roboteus.com/pl/maszyny/znakowarki-laserowe/znakowarka-fiber-rbz-2020/ — Thông số kỹ thuật và ứng dụng của RBZ 2020
  • https://roboteus.com/pl/maszyny/znakowarki-laserowe/rbz1515uv/ — đánh dấu nhanh trong mô tả RBZ 1515UV
  • https://ref.gs1.org/guidelines/datamatrix/ — Hướng dẫn GS1 DataMatrix: ECC 200, FNC1, bảng kích thước X cho chăm sóc sức khỏe và DPM, vùng yên tĩnh 1X, khẩu độ 40–80%, bản ghi đánh giá, ISO/IEC 15415 so với ISO/IEC TR 29158, công suất laser DPM 10–100 W
  • https://axicon.com/2d-barcode-verification - tám tham số của tiêu chuẩn ISO/IEC 15415, quy tắc điểm thấp nhất, định dạng ghi kết quả
  • https://webgate.ec.europa.eu/udi-helpdesk/en/udi-carrier/direct-marking.html — Mã định danh duy nhất (UDI) trên các thiết bị có thể tái sử dụng (MDR 2017/745, Phụ lục VI, Phần C, điểm 4.10)
  • https://jpt-laser.com/applications/laser-annealing-marking/ — oxit ủ, ăn mòn khe hở, khử trùng bằng hơi nước 134 °C
  • https://jpt-laser.com/learn/laser-engraving-anodized-aluminum/ - Khắc laser sáng bóng trên nhôm anod hóa
  • https://www.ciop.pl/CIOPPortalWAR/file/99433/Ochrona_przed_promieniowaniem_laserowym_MatInf_M.Okrasa_I.PN.06.pdf — phân loại theo PN-EN 60825-1:2014-11, kính PN-EN 207:2017, ví dụ OD ≈ 5

Ghi chú của biên tập viên

Giá niêm yết trong văn bản được lấy từ trang web của các nhà bán lẻ tính đến tháng 10 năm 2026 và có thể thay đổi. Trước khi đưa ra quyết định, vui lòng kiểm tra ưu đãi và cấu hình hiện tại. Kích thước mô-đun và ngưỡng chất lượng mã được lấy từ hướng dẫn GS1 năm 2018 và có thể được cập nhật trong các phiên bản sau này. Tiêu chuẩn ứng dụng của khách hàng là bắt buộc. Các thông số đánh dấu phụ thuộc vào máy móc, thấu kính và vật liệu, và văn bản này không thay thế hướng dẫn của nhà sản xuất hoặc các quy định về an toàn và sức khỏe nghề nghiệp khi làm việc với laser, đặc biệt là laser loại 4.

Kiến thức