ข้อเสนอทั่วไปมักลงท้ายด้วยกำลัง ความจุ และความเร็ว "สูงสุด 7000 มม./วินาที" ในขณะเดียวกัน เครื่องเลเซอร์มาร์คโลหะในโรงงานที่ใช้ทำเครื่องหมายชิ้นส่วนสำหรับยานยนต์ อิเล็กทรอนิกส์ หรือการแพทย์นั้น ไม่ได้ถูกตัดสินจากว่า "สร้างรหัสได้หรือไม่" แต่ถูกตัดสินจากว่ารหัสนั้นสามารถอ่านได้โดยผู้ตรวจสอบหลังจากทาสี ชุบสังกะสี หรือฆ่าเชื้อแล้วหรือไม่ และผ่านการตรวจสอบจากลูกค้าหรือไม่
ข้อความนี้เป็นการเพิ่มเติมข้อมูลที่ไม่มีอยู่ในเอกสารผลิตภัณฑ์ ได้แก่ ข้อกำหนดของเครื่องหมายแต่ละประเภท มาตรฐานคุณภาพของรหัส DataMatrix และขนาดโมดูลตามมาตรฐาน GS1 ลำดับการทำเครื่องหมายและการประมวลผล และความแตกต่างระหว่างสถานีแบบอยู่กับที่ สถานีเคลื่อนที่ และสถานีแบบสายส่ง ซึ่งหมายเลขเหล่านี้จะมีคำอธิบายประกอบเสมอ
มาตรฐานที่ใช้คือ เครื่องทำเครื่องหมายไฟเบอร์ RBZ 2020 ที่ใช้แหล่งกำเนิดแสง Raycus 50W ซึ่งมีราคาเหมาะสมกับกระบวนการ เกณฑ์การเลือกทั่วไปได้อธิบายไว้ในเนื้อหาเกี่ยวกับ การเลือกเครื่องทำเครื่องหมายด้วยเลเซอร์ (แหล่งข้อมูลภาษาโปแลนด์) แล้ว ในที่นี้เราจะกล่าวถึงเฉพาะโลหะและการระบุตัวตนเท่านั้น
1. เราจะทำเครื่องหมายอะไรบนโลหะ: ตารางข้อกำหนด
ลักษณะอักขระทั้งห้าแบบนั้นเป็นงานห้าอย่างสำหรับหัวอ่านกัลวาไนซ์ตัวเดียวกัน โดยแตกต่างกันที่ปัจจัยกำหนดคุณภาพ
| เราจะทำเครื่องหมายอะไร? | กระบวนการผลิตโลหะทั่วไป | อะไรเป็นตัวกำหนดคุณภาพ | สนามและการติดตั้ง | ถึงเวลาสำหรับงานศิลปะแล้ว |
|---|---|---|---|---|
| หมายเลขซีเรียล, ล็อต, วันที่ | การอบอ่อน (สีดำโดยไม่สูญเสียคุณภาพ) บนสแตนเลสและไทเทเนียม; การแกะสลักพื้นผิวบนเหล็กและอลูมิเนียม; การกำจัดชั้นแอโนด | ความคมชัด; ความสูงตัวอักษรขั้นต่ำ (RBZ 2020: 0.3 มม.) | พื้นที่เล็ก ๆ; แท่นหมุนอยู่ข้างลูกกลิ้ง | เสี้ยววินาทีถึงไม่กี่วินาที |
| ดาต้าแมทริกซ์ / คิวอาร์ | ตามที่กล่าวมาข้างต้น โดยกรอกข้อมูลในโมดูลให้ครบถ้วน | ความคมชัด ความสม่ำเสมอของโมดูล พื้นที่เงียบ การประเมินตามมาตรฐาน ISO/IEC 15415 หรือ ISO/IEC TR 29158 | รหัส + เขตเงียบ + ค่าความคลาดเคลื่อนในการติดตั้ง | เมทริกซ์ข้อมูลทั้งหมด "ภายใน 1 วินาที" |
| โลโก้, กราฟิก | การอบอ่อนหรือการแกะสลักด้วยการเติมแบบแรสเตอร์ | ความสม่ำเสมอของการเติมสี ความคงที่ของเฉดสี | สนามที่มีพื้นที่สำรอง | วินาทีถึงนาที |
| การสำเร็จการศึกษา, มาตราส่วน | เส้นเวกเตอร์บางๆ ผ่านครั้งเดียว | ความแม่นยำในการกำหนดตำแหน่ง (RBZ 2020: 0.01 มม.) | มาตราส่วนทั้งหมดในพื้นที่ | สั้น ไม่มีไส้ |
| ป้ายชื่อ, CE | ข้อความและรูปภาพบนอะลูมิเนียมชุบอะโนไดซ์หรือสแตนเลส | ความทนทานในสภาวะการทำงานของเครื่องจักร | แผ่นฐานสนาม (RBZ 2020: 200 × 200 มม.) | ตั้งแต่ไม่กี่วินาทีถึงหลายนาที ขึ้นอยู่กับปริมาณการเติม |
เวลาในคอลัมน์สุดท้ายเป็นเพียงการอธิบายเท่านั้น เวลาจริงขึ้นอยู่กับกำลังขยาย เลนส์ การบรรจุ และวัสดุ ควรทดสอบด้วยตนเองเพื่อวัดเวลาจริง
2. มาตรฐานคุณภาพรหัส: ISO/IEC 16022, ISO/IEC 15415 และ ISO/IEC TR 29158
มาตรฐานที่ลูกค้ากำหนดสามมาตรฐานนั้นอธิบายถึงสิ่งต่างๆ กันสามอย่าง ISO/IEC 16022 กำหนดสัญลักษณ์ของ Data Matrix ตามแนวทางของ GS1 DataMatrix Guideline มีเพียง ECC 200 ซึ่งเป็นแบบเดียวที่มีการแก้ไขข้อผิดพลาดแบบ Reed-Solomon เท่านั้นที่ยอมรับได้ในแอปพลิเคชัน GS1 GS1 DataMatrix แตกต่างจาก Data Matrix ทั่วไปตรงที่มีอักขระ FNC1 นำหน้า
มาตรฐาน ISO/IEC 15415 ประเมินคุณภาพของสัญลักษณ์ที่พิมพ์ลงบนชิ้นส่วน GS1 ระบุอย่างชัดเจนว่า "ISO/IEC 15415 ไม่เพียงพอที่จะวัดคุณภาพของสัญลักษณ์ DPM" ซึ่งหมายถึงสัญลักษณ์ที่ทำเครื่องหมายไว้บนชิ้นส่วนโดยตรง จึงใช้มาตรฐาน ISO/IEC TR 29158 (แนวทาง AIM DPM) สำหรับวัตถุประสงค์นี้ และผลลัพธ์เรียกว่า "เกรด DPM" เกรดเป็นตัวเลข ตั้งแต่ 4.0 (ดีที่สุด) ถึง 0.0 โดยมีตัวอักษรเทียบเท่า A–F ตามข้อมูลจาก Axicon ผู้ผลิตเครื่องตรวจสอบ ISO/IEC 15415 ประเมินพารามิเตอร์แปดตัว และ "พารามิเตอร์ที่มีเกรดต่ำที่สุดจะกลายเป็นเกรดโดยรวม"
| พารามิเตอร์ (ISO/IEC 15415) | มันใช้วัดอะไร? | อะไรช่วยลดขนาดเมื่อทำการทำเครื่องหมายด้วยเลเซอร์ |
|---|---|---|
| ถอดรหัส | ไม่ว่าสัญลักษณ์นั้นจะถูกถอดรหัสหรือไม่ | รูปแบบเสียหาย โมดูลเล็กเกินไปเมื่อเทียบกับจุด |
| ความแตกต่างของสัญลักษณ์ | ความแตกต่างของความสว่างของโมดูล | การอบอ่อนที่ไม่ดี การแกะสลักสีเทาบนอะลูมิเนียม การสะท้อนแสง |
| การปรับสัญญาณ | ความสม่ำเสมอของความแตกต่าง | การเติมที่ไม่สม่ำเสมอ การเปลี่ยนจุดโฟกัสไปที่ส่วนโค้ง |
| ความไม่สม่ำเสมอตามแนวแกน | สัดส่วนของสัญลักษณ์ | การปรับเทียบสนามกัลโวไม่ถูกต้อง |
| ความไม่สม่ำเสมอของตาราง | การเบี่ยงเบนของตารางโมดูล | เช่นเดียวกับข้างต้น บวกกับแรงสั่นสะเทือนจากการติดตั้ง |
| การแก้ไขข้อผิดพลาดที่ไม่ได้ใช้ | สำรองการแก้ไขข้อผิดพลาด | ค่าใดๆ ที่สูงกว่านั้น ค่าต่ำถือเป็นรหัสก้ำกึ่ง |
| ความเสียหายตามรูปแบบคงที่ | ความเสียหายต่อรูปแบบตัว L และนาฬิกา | ชายฝั่งที่แตกหัก การผุกร่อน |
| การเติบโตของการพิมพ์ | การเพิ่มขึ้นหรือลดลงของโมดูล | จุดหรือกำลังไฟใหญ่เกินไป ขอบละลาย |
ผลลัพธ์จะสมเหตุสมผลก็ต่อเมื่อตรงตามเงื่อนไขการวัดเท่านั้น GS1 จะจัดเก็บค่าเป็นเกรด/รูรับแสง/ความยาวคลื่น/มุม เช่น "3.0/10/660" และสำหรับ DPM จะเพิ่มรหัสความสว่าง (30Q, 45Q, 30T, 30S, 90) มาตรฐานการใช้งานของลูกค้าต้องระบุเกรดขั้นต่ำ GS1 ใช้ 1.5 เป็นตัวอย่าง
3. ขนาดโมดูลและจุดเลเซอร์: ตัวเลขจาก GS1
มิติ X คือขนาดของเซลล์บาร์โค้ดแต่ละเซลล์ GS1 มีตารางแยกต่างหากสำหรับการทำเครื่องหมายโดยตรง โดยค่าต่ำสุด ค่าเป้าหมาย และค่าสูงสุดแสดงอยู่ด้านล่าง
| ใบสมัคร (ตามแนวทางของ GS1 DataMatrix) | มิติ X ค่าต่ำสุด / เป้าหมาย / ค่าสูงสุด | คุณภาพที่ต้องการ (ตามสัญลักษณ์ GS1) | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| การดูแลสุขภาพ, สัญลักษณ์สิ่งพิมพ์ | 0.254 / 0.380 / 0.495 มม. | 1.5/08/660 | ||||
| DPM อุปกรณ์ที่ไม่ใช่อุปกรณ์ทางการแพทย์ | 0.254 / 0.300 / 0.615 มม. | 1.5/06/660 | ||||
| DPM-A (เลเซอร์, การแกะสลัก - โมดูลรวม), เครื่องมือแพทย์ขนาดเล็ก | 0.100 / 0.200 / 0.300 มม. | DPM1.5/04-12/650/(45Q | 30Q | 30ตัน | 30S | 90) |
| DPM-B (dot peen - โมดูลที่ไม่เชื่อมต่อ) | 0.200 / 0.300 / 0.495 มม. | DPM1.5/08-20/650/(45Q | 30Q | 30ตัน | 30S | 90) |
กฎสองข้อจากแนวทางเดียวกัน: ต้องมีโซนเงียบ (Quiet Zone) ขนาด 1X ในแต่ละด้านทั้งสี่ด้าน และหากต่ำกว่า 1X สัญลักษณ์จะไม่ผ่านการตรวจสอบ; โดยทั่วไปแล้ว ช่องวัดจะมีขนาด 40-80% ของขนาด X สูงสุดของแอปพลิเคชัน
แล้วสิ่งนี้เกี่ยวข้องกับเครื่องจักรอย่างไร? ร้านค้า (A–D) ระบุความกว้างของเส้นใยขั้นต่ำที่แตกต่างกัน ตั้งแต่ 10 µm (ร้านค้า C) ผ่าน 15 µm (ร้านค้า D) ไปจนถึง 50 µm (ร้านค้า B) โมดูลขนาด 0.100 มม. จากตาราง GS1 แสดงถึงความกว้างของเส้นหลายเส้น ในขณะที่โมดูลขนาด 0.300 มม. แสดงถึงประมาณสิบกว่าเส้น แต่ละโมดูลเต็มไปด้วยเส้นที่สัมผัสกันหลายเส้น และโมดูลที่อยู่ติดกันจะรวมกันเป็นพื้นที่ต่อเนื่อง—ดังนั้นจึงเป็นที่มาของ GS1 ประเภท A หรือ "โมดูลที่เชื่อมต่อกัน" ซึ่งแตกต่างจากไมโครดอทที่แยกจากกัน (ประเภท B) สิ่งที่สำคัญกว่า "ความกว้างของเส้นขั้นต่ำ" จึงเป็นความสามารถในการทำซ้ำได้: ความแม่นยำในการกำหนดตำแหน่ง (RBZ 2020: 0.01 มม.) และความคมชัดที่สม่ำเสมอทั่วทั้งพื้นที่
ตัวอย่างเช่น สมมติว่ารหัสมี 16 แถวและ 16 คอลัมน์ โดยมีโมดูล 0.300 มม. สัญลักษณ์จะมีขนาดความยาว 4.8 มม. และมีโซนเงียบ 1X อยู่ด้านข้างแต่ละด้าน กว้าง 5.4 มม. นี่เป็นเพียงตัวอย่าง ไม่ใช่คำแนะนำ ขนาดของสัญลักษณ์ขึ้นอยู่กับปริมาณข้อมูลและผู้ที่อ่านข้อมูล
ความแตกต่างของสีขึ้นอยู่กับชนิดของโลหะ ตามที่ผู้ผลิตเครื่องแกะสลักระบุ การแกะสลักบนอะลูมิเนียมเปล่าจะให้เฉดสีเทา ไม่ใช่สีดำ ซึ่งจะไม่รบกวนการตรวจสอบรหัส 2 มิติ บนอะลูมิเนียมชุบอะโนไดซ์ ลำแสงจะกำจัดสีย้อมในชั้นออกไซด์ ทำให้เกิดรอยที่สว่าง (ตามข้อมูลจาก JPT) บนสแตนเลสและไทเทเนียม จะเกิดรอยสีดำจากการอบอ่อนโดยไม่สูญเสียเนื้อโลหะ (ตามข้อมูลจากผู้ผลิตเลเซอร์สองราย) ดังที่ได้กล่าวไว้ในหัวข้อเกี่ยวกับ ความดำและความลึกของการแกะสลักด้วยเลเซอร์บนโลหะ (แหล่งข้อมูลภาษาโปแลนด์)
4. GS1 และ UDI: เมื่อใดจึงจำเป็นต้องมีรหัสบนโลหะ
สำหรับอุปกรณ์ทางการแพทย์ การระบุตัวตนไม่ใช่ทางเลือก ตามคำแนะนำของศูนย์ช่วยเหลือ UDI ของคณะกรรมาธิการยุโรป (MDR 2017/745, ภาคผนวก VI, ส่วน C, ข้อ 4.10) อุปกรณ์ที่ใช้ซ้ำได้ต้องมีสัญลักษณ์ UDI ติดอยู่บนตัวอุปกรณ์เอง และหากมีการทำความสะอาด ฆ่าเชื้อ อบฆ่าเชื้อ หรือแปรรูปใหม่ระหว่างการใช้งาน สัญลักษณ์ดังกล่าวต้องคงอยู่ถาวรและอ่านได้ชัดเจนหลังจากกระบวนการแต่ละครั้ง ข้อยกเว้น: เมื่อการติดฉลากโดยตรงจะรบกวนความปลอดภัยหรือประสิทธิภาพของอุปกรณ์ หรือไม่สามารถทำได้
ความทนทานหลังการปรับปรุงใหม่เป็นการทดสอบเฉพาะ JPT แนะนำให้ใช้การฆ่าเชื้อด้วยไอน้ำที่อุณหภูมิ 134°C เป็นการทดสอบการสัมผัสสำหรับรอยที่ผ่านการอบอ่อน ผู้ผลิตเลเซอร์อุตสาหกรรมรายหนึ่งอธิบายถึงกรณีที่ยากกว่านั้น: การทำให้เกิดชั้นป้องกันในกรดไนตริก "น่าเสียดายที่มันลบรอยเลเซอร์ออกไปด้วย" ตามที่ผู้ผลิตระบุ สามารถสร้างรอยสีเข้มที่ทนต่อการทำให้เกิดชั้นป้องกันและการฆ่าเชื้อด้วยไอน้ำได้บนเหล็กกล้า 304 และ 316 กรณีที่ยากกว่านั้นต้องใช้แหล่งกำเนิดแสง UV หรือพิโคเซคอนด์ ผู้ผลิตแนะนำให้ทำการทดสอบการทำให้เกิดชั้นป้องกันบนเครื่องจักร
นอกเหนือจากด้านการแพทย์แล้ว ข้อกำหนดต่างๆ จะถูกกำหนดโดยมาตรฐานการใช้งานของลูกค้า – โปรดขอมาตรฐานดังกล่าวล่วงหน้าก่อนทำการทดสอบ เนื่องจากตัวเลือกของโมดูล กระบวนการ และผู้ตรวจสอบจะขึ้นอยู่กับมาตรฐานนั้น
5. ความสามารถในการอ่านหลังจากประมวลผล: ลำดับขั้นตอนการดำเนินการ
สาเหตุที่พบบ่อยที่สุดที่ทำให้รหัสอ่านไม่ออกนั้นไม่ได้อยู่ที่เครื่องจักร แต่เป็นที่เส้นทางการประมวลผล: เครื่องหมายที่ทำไว้ก่อนการดำเนินการซึ่งปิดบังหรือลบเครื่องหมายนั้นออกไปนั้นหายไป
| การดำเนินการทำเครื่องหมายหลัง | ทำเครื่องหมายก่อนหรือหลัง | เหตุผล (พร้อมอ้างอิงแหล่งที่มา) |
|---|---|---|
| การทาสี การเคลือบผง | หลังจากนั้น — การขจัดผิวเคลือบทำให้เกิดความแตกต่าง; ก่อนหน้านั้น — มีเพียงการแกะสลักลึกเท่านั้น | ตามข้อมูลจากผู้ผลิตเครื่องจักร การแกะสลักโดยทั่วไปมีความหนา 10–50 ไมโครเมตร โดยสารเคลือบจะปกปิดรอยที่เกิดจากการแกะสลักบนแผ่นโลหะ |
| การชุบสังกะสี, การชุบโลหะ | หลังจากนั้น จะเป็นการกำจัดชั้นเคลือบออก (โลหะชุบจะให้ความคมชัดสูง) ก่อนหน้านั้น จะเป็นการแกะสลักลึกเท่านั้น | ตามที่ผู้ผลิตเลเซอร์ระบุ รอยตอกจุด "ทนทานต่อกระบวนการหลังการชุบ" เนื่องจากมีความลึก เลเซอร์ต้องสลักให้มีความลึกเท่ากัน หมายเหตุ: การกัดเซาะสังกะสีจะทำให้เหล็กในบริเวณที่มีรหัสสัมผัสกับอากาศและกำจัดสารป้องกันการกัดกร่อนเฉพาะจุด สำหรับชิ้นส่วนที่สัมผัสกับการกัดกร่อน ควรตรวจสอบด้วยการทดสอบ |
| การเจียร การพ่นทราย การขัดเงา | หลังจาก | พวกเขาเอาชั้นบนสุดซึ่งเป็นที่วางแผ่นอบอ่อนและแผ่นแกะสลักออก |
| การอบด้วยความร้อน | หลังจากนั้น ตรวจสอบการอบอ่อนของโครงสร้างที่เสร็จสมบูรณ์ | สีที่ได้จากการอบชุบขึ้นอยู่กับชั้นออกไซด์ (ตามข้อมูลจาก JPT) |
| การเคลือบผิวสแตนเลส | ควรเลือกพารามิเตอร์ของทั้งสองกระบวนการพร้อมกัน ต้องทำการทดสอบ | ตามที่ผู้ผลิตเลเซอร์ระบุ การเคลือบผิวหลังการอบอ่อน "มีแนวโน้มที่จะทำให้เครื่องหมายนั้นจางลง" |
| การล้าง การฆ่าเชื้อ การทำงานกับของเหลว | การอบอ่อนโดยไม่สูญเสีย | จากข้อมูลของ JPT ความเสี่ยงของการเกิดการกัดกร่อนตามรอยแตกหลังจากอบอ่อนนั้นต่ำมาก แต่หลังจากแกะสลักแล้วความเสี่ยงจะสูงขึ้น |
หลักการโดยทั่วไป: ให้ทำเครื่องหมายรหัสบนพื้นผิวสุดท้ายที่จะนำชิ้นส่วนไปใช้งาน หากจำเป็นต้องมีเครื่องหมายตั้งแต่ขั้นตอนแรก ให้เลือกการแกะสลักที่ลึกกว่าที่ขั้นตอนถัดไปจะลบออก และพิจารณาถึงเวลาด้วย เนื่องจากค่าใช้จ่ายด้านความลึกจะสูงขึ้น
6. แบบติดตั้งอยู่กับที่ แบบพกพา หรือแบบติดตั้งในสายการผลิต
สถานีทั้งสามประเภทแตกต่างกันไม่ใช่ที่คุณภาพของป้าย แต่แตกต่างกันที่สิ่งที่ต้องจัดเตรียมไว้รอบๆ ส่วนหัวของป้าย
| ประเภทของตำแหน่งงาน | ตัวอย่าง | เพื่ออะไร? | สิ่งที่ต้องจัดเตรียม |
|---|---|---|---|
| เครื่องเขียนที่มีคอลัมน์และตาราง | RBZ 2020 (โต๊ะแรสเตอร์ M6, สวิตช์เท้าเหยียบ, 50 กก.); ไฟเบอร์ 20 วัตต์ (ห้อง B); ไฟเบอร์ Raycus 30 วัตต์ 150×150 มม. (ห้อง C) | ชุดอุปกรณ์บนโต๊ะ อุปกรณ์สำหรับหลายชิ้น | อุปกรณ์ยึด, ขาตั้ง, ตัวเรือน หรือขาตั้งระดับ 4 พร้อมแว่นตา |
| พกพาได้ | ไฟเบอร์ 20 วัตต์ (ช่อง B และ C; สามารถใช้แบตเตอรี่ได้ในช่อง B); แบบพกพา (ช่อง A, น้ำหนัก 6.8 กก. ตามที่ระบุบนการ์ด) | สิ่งที่ไม่สามารถวางใต้เสาได้: เฟรม ถัง เครื่องจักรของลูกค้า | แอปพลิเคชันมีความเสถียร เนื่องจากความคมชัดและตารางรหัสขึ้นอยู่กับตำแหน่งของหัวอ่าน ต้องมีการตรวจสอบหลังการใช้งานทุกครั้ง |
| อินไลน์ | การทำเครื่องหมายแบบทันที (ในคำอธิบาย RBZ 1515UV แหล่งกำเนิดแสง UV สำหรับพลาสติก สำหรับโลหะ สอบถามเกี่ยวกับไฟเบอร์พร้อมอินพุตตัวเข้ารหัส) ระบบที่มีกล้อง CCD และเครื่องป้อนสายพาน (50 วัตต์ในโรงงาน C โรงงาน A) | แต่ละชิ้นบนสายพานลำเลียง ชิ้นส่วนเล็กๆ | สัญญาณเริ่ม/หยุดและข้อมูลจากระบบหลัก ตัวเข้ารหัส ตัวตรวจสอบหลังสถานี |
ราคาสุทธิ (ณ เดือนตุลาคม 2569): แบบตั้งโต๊ะ ราคาเริ่มต้นที่ 8,500 PLN (ร้าน B, 20 W) และ 9,900 PLN (ร้าน C, 30 W), แบบพกพา ราคาเริ่มต้นที่ 7,800.00 PLN (ร้าน C, 20 W) ถึง 14,634.15 PLN (ร้าน B, 20 W แบบใช้แบตเตอรี่), ระบบที่มีตัวป้อนและกล้อง CCD ราคา 40,000.00 PLN ต่อชุด (ร้าน C และ A), RBZ 2020 — ราคาสำหรับกระบวนการนี้; ร้าน A แจ้งว่าให้เช่า "เริ่มต้นที่ 250 PLN/เดือน" สำหรับแบบพกพา 30 W (คำประกาศของร้านค้า ไม่ใช่ข้อเสนอทางการเงิน) และตารางราคาเต็มตามกำลังไฟได้รวบรวมไว้ในข้อความเกี่ยวกับ การเลือกเลเซอร์มาร์คเกอร์ (แหล่งข้อมูลภาษาโปแลนด์) แล้ว
ความเร็วเป็นข้อดีของเลเซอร์แบบอินไลน์: ตามที่ผู้ผลิตเครื่องทำเครื่องหมายระบุ เครื่องทำเครื่องหมายไฟเบอร์สามารถทำเครื่องหมายบน Data Matrix ทั้งหมดได้ในเวลาน้อยกว่า 1 วินาที ในขณะที่ไมโครดอท (ดอทพีน) ต้องใช้เวลา 3-8 วินาทีต่อการทำเครื่องหมายหนึ่งครั้ง การเบี่ยงเบนของหัวที่ใช้ด้วยมือจากแนวตั้งฉากจะละเมิดพารามิเตอร์ความไม่สม่ำเสมอของแกนและตารางจากหัวข้อที่ 2
7. พลังงานและแหล่งที่มา: พลังงานเท่าใดจึงเพียงพอสำหรับรหัส และพลังงานเท่าใดจึงเพียงพอสำหรับการแกะสลักลึก
สำหรับการแกะสลักตัวเลข รหัส และโลโก้บนเหล็กและอลูมิเนียม เลเซอร์ไฟเบอร์ในระดับกำลังไฟใดๆ ที่มีจำหน่ายในร้านค้าก็เพียงพอแล้ว ตามข้อมูลของ GS1 เลเซอร์ DPM นั้น "โดยทั่วไปมีกำลังไฟ 10-100 วัตต์" กำลังไฟช่วยให้มีเวลาในการเติมสีและเพิ่มความลึกในการแกะสลัก แต่ไม่ได้ช่วยปรับปรุงคุณภาพการแกะสลักรหัสโดยตรง
RBZ 2020 เป็นข้อมูลอ้างอิง: แหล่งกำเนิดแสง Raycus 50 วัตต์, พื้นที่การทำงาน 200 × 200 มม., ความเร็วในการทำงานสูงสุด 7000 มม./วินาที, ความแม่นยำ 0.01 มม., ขนาดตัวอักษรขั้นต่ำ 0.3 มม., ตัวควบคุม EZCAD, ระบบระบายความร้อนด้วยอากาศ, แกนหมุนเสริม ผู้ผลิตระบุการใช้งาน: บาร์โค้ด, รหัส QR, หมายเลขซีเรียล, โลโก้บนโลหะและพลาสติกบางชนิด, ป้ายชื่อ กำลังไฟ 50 วัตต์ช่วยให้สามารถลอกสารเคลือบและแกะสลักได้หลายรอบโดยไม่ต้องยืดระยะเวลาการทำงาน
เมื่อไหร่ที่ไฟเบอร์ออปติกที่มี Q-switch ไม่เพียงพอ? เมื่อลูกค้าต้องการเครื่องหมายสีดำบนอะลูมิเนียมอะโนไดซ์เงา หรือสีที่สม่ำเสมอบนสแตนเลสและไทเทเนียม ผู้ผลิตเครื่องหมายระบุว่านี่คือขอบเขตของ MOPA ที่สามารถปรับความยาวพัลส์ได้ เมื่อโลหะสะท้อนแสงสูง (ทองแดง เงิน ทอง) ผู้ผลิตเครื่องหมายแนะนำให้ใช้ UV เป็นอีกทางเลือก โดยระบุว่าไฟเบอร์ออปติกมักจะเร็วกว่า
เลเซอร์เป็นวิธีที่ดีที่สุดสำหรับการทำเครื่องหมายจุดขนาดเล็ก การพิมพ์ หรือการติดฉลากหรือไม่ - การเปรียบเทียบเทคนิคต่างๆ ได้ถูกรวมไว้ในเนื้อหาเกี่ยวกับ การทำเครื่องหมายถาวรบนชิ้นส่วนแล้ว (แหล่งข้อมูลภาษาโปแลนด์)
8. สถานี: เครื่องตรวจสอบ, เครื่องอ่าน, เครื่องสกัด และเครื่องเลเซอร์
เครื่องตรวจสอบไม่ใช่เครื่องอ่าน เครื่องอ่านจะตอบว่า "อ่านได้" หรือ "อ่านไม่ได้" แต่เครื่องตรวจสอบจะวัดค่าพารามิเตอร์แปดค่าที่รูรับแสง ความยาวคลื่น และมุมการส่องสว่างที่เฉพาะเจาะจง แล้วจึงให้คะแนน รหัสที่เครื่องอ่านอ่านได้ในโรงงานอาจได้รับคะแนนต่ำกว่าเกณฑ์ที่ลูกค้ากำหนด หากคุณกำลังทำเครื่องหมายตามมาตรฐานของลูกค้า เครื่องตรวจสอบก็เป็นส่วนหนึ่งของสถานีนั้น
การดูดฝุ่นก็จำเป็นสำหรับงานโลหะเช่นกัน เนื่องจากฝุ่นและออกไซด์จากการอบอ่อนและการแกะสลักจะเกาะติดบนเลนส์ ระดับของเลเซอร์นั้นใช้กับทั้งสถานี: หัวกัลวาโนแบบเปิดเป็นเลเซอร์ระดับ 4 ในขณะที่เครื่องแบบปิดอาจเป็นเลเซอร์ระดับ 1 ตามมาตรฐานของสถาบันกลางเพื่อการคุ้มครองแรงงานและสถาบันวิจัยแห่งชาติ (CIOP-PIB) การเลือกเครื่องปิด กระจก และระบบดูดฝุ่นมีอธิบายไว้ในหัวข้อการเลือกเครื่องทำเครื่องหมาย คุณสามารถดูภาพรวมของเครื่องจักรได้ในหมวดหมู่ เลเซอร์ทำเครื่องหมายของ Roboteus ; สำหรับการขอใบเสนอราคา RBZ 2020 โปรดระบุวัสดุ เนื้อหาการทำเครื่องหมาย ขนาดล็อต และมาตรฐานคุณภาพรหัส
คำถามที่พบบ่อย
เครื่องเลเซอร์มาร์คเกอร์โลหะชนิดใดที่เหมาะสมสำหรับรหัส DataMatrix?
เส้นใยนำแสง 1064 นาโนเมตร ในทุกระดับกำลังไฟที่จำหน่ายในร้านค้าของโปแลนด์ (20 วัตต์, 30 วัตต์, 50 วัตต์) จะสร้างรหัส DataMatrix บนเหล็กและอลูมิเนียม การประเมินรหัสจะขึ้นอยู่กับโมดูลที่เลือกสำหรับขนาดจุด กำลังไฟเติมเต็ม โซนเงียบ 1X และพื้นที่ผิว ไม่ใช่กำลังวัตต์ การทดสอบด้วยตนเองและการวัดด้วยเครื่องตรวจสอบมีความแม่นยำกว่าข้อมูลจำเพาะในเอกสารผลิตภัณฑ์
เลเซอร์สำหรับทำเครื่องหมายโลหะ สามารถทำเครื่องหมายบนอลูมิเนียมและทองแดงได้หรือไม่?
ตัวอย่างเช่น อะลูมิเนียม: อะลูมิเนียมเปลือยจะให้สีเทา ในขณะที่อะลูมิเนียมที่ผ่านกระบวนการอะโนไดซ์จะให้รอยที่สว่างหลังจากที่สีย้อมในชั้นออกไซด์ถูกกำจัดออกไป (ตามข้อมูลของ JPT) ทองแดงมีความสะท้อนแสงสูง แต่ผู้ผลิตเลเซอร์ระบุว่าทองแดง บรอนซ์ และเงินเป็นโลหะที่เหมาะสำหรับไฟเบอร์ และผู้จำหน่ายเลเซอร์อธิบายถึงการแกะสลักโดยตรงบนทองเหลืองที่ไม่ได้เคลือบ ผู้ผลิตเครื่องหมายแนะนำให้ใช้รังสียูวีเป็นทางเลือก โดยระบุว่าไฟเบอร์มักจะเร็วกว่า
เครื่องทำเครื่องหมายสแตนเลสมีประสิทธิภาพอย่างไร?
สำหรับตัวเลขและรหัสที่ผ่านการอบอ่อน (สีดำสนิท) กำลังไฟ 20-30 วัตต์ก็เพียงพอแล้ว ส่วนกำลังไฟ 50 วัตต์ เช่นใน RBZ 2020 จะมีพื้นที่เพียงพอสำหรับการเติมสีและการแกะสลัก สีและสีดำที่ทำซ้ำได้ด้วยพัลส์ที่ปรับได้เรียกว่า MOPA สำหรับการเคลือบผิวหลังการพิมพ์ จะเลือกพารามิเตอร์ของทั้งสองกระบวนการร่วมกัน (ส่วนที่ 5)
เครื่องทำเครื่องหมายแบบพกพาเพียงพอสำหรับการทำเครื่องหมายด้วย DataMatrix หรือไม่?
สำหรับชิ้นส่วนขนาดใหญ่ก็ใช้ได้ แต่รหัสแต่ละรหัสจากการใช้งานด้วยตนเองจำเป็นต้องมีการตรวจสอบ เนื่องจากมุมเอียงของหัวพิมพ์จะทำให้ตารางโมดูลบิดเบี้ยว ในแคตตาล็อก (ออนไลน์ ณ เดือนตุลาคม 2569) ร้านค้าหนึ่งตั้งราคาเครื่องพิมพ์พกพา 20W ไว้ที่ 7,800.00 PLN อีกร้านหนึ่งตั้งไว้ที่ 12,000 PLN และอีกร้านหนึ่งตั้งราคาไว้ที่ 13,000 PLN สำหรับการผลิตแบบตั้งโต๊ะและแบบสายการผลิต เครื่องพิมพ์แบบติดตั้งอยู่กับที่พร้อมอุปกรณ์ยึดหรือระบบที่มีตัวป้อนชิ้นงานจะดีกว่า
แหล่งที่มา
- https://roboteus.com/pl/maszyny/znakowarki-laserowe/znakowarka-fiber-rbz-2020/ — พารามิเตอร์และการใช้งานของ RBZ 2020
- https://roboteus.com/pl/maszyny/znakowarki-laserowe/rbz1515uv/ — การทำเครื่องหมายแบบเรียลไทม์ในคำอธิบาย RBZ 1515UV
- https://ref.gs1.org/guidelines/datamatrix/ — แนวทางปฏิบัติ GS1 DataMatrix: ECC 200, FNC1, ตารางมิติ X สำหรับการดูแลสุขภาพและ DPM, โซนเงียบ 1X, รูรับแสง 40–80%, บันทึกการประเมิน, ISO/IEC 15415 เทียบกับ ISO/IEC TR 29158, กำลังเลเซอร์ DPM 10–100 วัตต์
- https://axicon.com/2d-barcode-verification - พารามิเตอร์แปดประการของ ISO/IEC 15415, กฎคะแนนต่ำสุด, รูปแบบการบันทึกผลลัพธ์
- https://webgate.ec.europa.eu/udi-helpdesk/en/udi-carrier/direct-marking.html — UDI บนอุปกรณ์ที่ใช้ซ้ำได้ (MDR 2017/745, ภาคผนวก VI, ส่วน C, ข้อ 4.10)
- https://jpt-laser.com/applications/laser-annealing-marking/ — การอบออกไซด์ การกัดกร่อนตามรอยแตก การฆ่าเชื้อด้วยไอน้ำ 134 °C
- https://jpt-laser.com/learn/laser-engraving-anodized-aluminum/ - เครื่องหมายสว่างบนอะลูมิเนียมอะโนไดซ์
- https://www.ciop.pl/CIOPPortalWAR/file/99433/Ochrona_przed_promieniowaniem_laserowym_MatInf_M.Okrasa_I.PN.06.pdf — การจำแนกประเภทตามมาตรฐาน PN-EN 60825-1:2014-11, แว่นตาตามมาตรฐาน PN-EN 207:2017, ตัวอย่าง OD ≈ 5
หมายเหตุบรรณาธิการ
ราคาสินค้าในข้อความนี้มาจากเว็บไซต์ของผู้ค้าปลีก ณ เดือนตุลาคม 2569 และอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ โปรดตรวจสอบข้อเสนอและรายละเอียดการกำหนดค่าปัจจุบันก่อนตัดสินใจ ขนาดโมดูลและเกณฑ์คุณภาพรหัสอ้างอิงจากแนวทาง GS1 ปี 2561 และอาจมีการปรับปรุงในฉบับต่อๆ ไป มาตรฐานการใช้งานของลูกค้าถือเป็นข้อผูกมัด พารามิเตอร์การทำเครื่องหมายขึ้นอยู่กับเครื่องจักร เลนส์ และวัสดุ และข้อความนี้ไม่ได้ใช้แทนคำแนะนำของผู้ผลิตหรือข้อบังคับด้านอาชีวอนามัยและความปลอดภัยในการทำงานกับเลเซอร์ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเลเซอร์คลาส 4

