ROBOTEUS / ÞEKKING

01. nóvember 2026

Leysimerki fyrir málm: DataMatrix án lestrarvillna

Leysimerkjavél fyrir málm: tafla „það sem við merkjum“, DataMatrix einingar samkvæmt GS1, gæðamat samkvæmt ISO/IEC 29158, röð aðgerða og val á aflgjafa.

Leysimerki fyrir málm: DataMatrix án lestrarvillna

Dæmigert tilboð endar með afli, rekstrarsviði og hraða „allt að 7000 mm/s.“ Á sama tíma er málmleysigeislamerki í verksmiðju sem merkir hluti fyrir bíla, rafeindatækni eða læknisfræði ekki metið út frá því hvort það „býr til kóða“ heldur út frá því hvort hægt er að lesa þann kóða af staðfestingaraðila eftir málun, galvaniseringu eða sótthreinsun og hvort það standist úttekt viðskiptavina.

Þessi texti bætir við það sem ekki er að finna á vörukortunum: kröfur hverrar tegundar merkis, gæðastaðlar DataMatrix kóðans og stærðir eininga samkvæmt GS1, röð merkingar og vinnslu og muninn á kyrrstæðum, færanlegum og línustöðvum - númer alltaf með tilvísun.

Viðmiðunarmerkið er RBZ 2020 trefjamerkið með 50W Raycus-aflgjafa, sem er verðlagt fyrir ferlið. Almenn valviðmið eru lýst í textanum um hvernig á að velja leysimerki (heimild á pólsku) ; hér fjallar við eingöngu um málm og auðkenningu.

1. Hvað merkjum við á málm: kröfutafla

Fimm persónutegundir eru fimm verkefni fyrir sama galvo-höfuðið; þær eru ólíkar í því sem ákvarðar gæði.

Hvað merkjum við? Dæmigert málmferli Það sem ákvarðar gæði Rekkja og fjall Tími fyrir list
Raðnúmer, lotunúmer, dagsetning Glæðing (svart án taps) á ryðfríu stáli og títaníum; yfirborðsgröftur á stáli og áli; fjarlæging á anóðulaginu andstæða; lágmarkshæð stafa (RBZ 2020: 0,3 mm) lítill völlur; snúningsdiskur við hliðina á rúllunum brot úr sekúndu upp í nokkrar sekúndur
Gagnamatris / QR eins og að ofan, með fullri einingarfyllingu andstæða, einsleitni einingar, kyrrlátt svæði; mat samkvæmt ISO/IEC 15415 eða ISO/IEC TR 29158 kóði + þögnunarsvæði + festingarþol allt gagnafylkið „undir 1 sekúndu“
Merki, grafík glæðing eða leturgröftur með rasterfyllingu einsleitni fyllingar, endurtekningarhæfni skugga völlur með varaliði sekúndur í mínútur
Útskrift, kvarði Þunnar vektorlínur, ein umferð Staðsetningarnákvæmni (RBZ 2020: 0,01 mm) allur mælikvarðinn á vettvangi stutt, án fyllinga
Nafnplata, CE texti og myndtákn á anodíseruðu áli eða ryðfríu stáli endingu við notkunarskilyrði vélarinnar vallarplata (RBZ 2020: 200 × 200 mm) sekúndur til mínútna, allt eftir fyllingu

Tíminn í síðasta dálknum er vísvitandi lýsandi - hann fer eftir styrk, linsu, fyllingu og efni; mælið hann með því að prófa hann sjálfur.

2. Gæðastaðlar kóða: ISO/IEC 16022, ISO/IEC 15415 og ISO/IEC TR 29158

Þrír staðlar sem viðskiptavinir krefjast lýsa þremur mismunandi hlutum. ISO/IEC 16022 skilgreinir táknfræði gagnafylkisins. Samkvæmt GS1 DataMatrix leiðbeiningunum er aðeins ECC 200 útgáfan, sú eina með Reed-Solomon villuleiðréttingu, ásættanleg í GS1 forritum. GS1 DataMatrix er frábrugðið venjulegu gagnafylki með FNC1 stafnum sem er fremst.

ISO/IEC 15415 metur gæði prentaðra tákna. GS1 segir skýrt að „ISO/IEC 15415 nægi ekki til að mæla gæði DPM tákna,“ sem þýðir þau sem merkt eru beint á hlutinn. ISO/IEC TR 29158 (AIM DPM leiðbeiningar) er notað í þessu skyni og niðurstaðan er kölluð „DPM einkunn.“ Einkunnin er töluleg, frá 4,0 (best) til 0,0, með bókstafajafngildum A–F. Samkvæmt Axicon, framleiðanda sannprófara, metur ISO/IEC 15415 átta breytur og „breytan með lægstu einkunnina verður heildareinkunnin“:

Breyta (ISO/IEC 15415) Hvað mælir það? Hvað dregur úr því þegar merkt er með leysigeisla
Afkóða hvort táknið sé afkóðað skemmt mynstur, einingin of lítil miðað við blettinn
Andstæður tákna munur á birtustigi eininga léleg glæðing, grá leturgröftur á áli, endurskin
Mótun andstæða einsleitni ójöfn fylling, breyting á fókus á ferilinn
Ójöfnuður í ás táknhlutföll röng kvörðun á galvo-reitnum
Ójöfnuður í rist frávik í einingahnitri eins og að ofan ásamt titringi við uppsetningu
Ónotuð villuleiðrétting villuleiðréttingarvara allt fyrir ofan; lágt gildi er jaðarkóði
Lagfærð mynsturskemmdir skemmdir á L-inu og klukkumynstrinu brotnar strandlínur, flögnun
Prentvöxtur fjölgun eða fækkun eininga of stór blettur eða kraftur, bráðnar brúnir

Niðurstaðan er aðeins skynsamleg með mælingarskilyrðum. GS1 geymir hana sem halla/ljósop/bylgjulengd/horn, t.d. "3.0/10/660," og fyrir DPM bætir við lýsingarkóðum (30Q, 45Q, 30T, 30S, 90). Notkunarstaðall viðskiptavinarins verður að tilgreina lágmarkshalla; GS1 notar 1.5 sem dæmi.

3. Stærð einingar og leysigeislapunktur: tölur frá GS1

X-víddin er á stærð við einn strikamerkjareit. GS1 býður upp á aðskildar töflur fyrir beina merkingu; hér að neðan eru lágmarks-, mark- og hámarksgildi.

Umsókn (samkvæmt GS1 DataMatrix leiðbeiningunum) X-vídd lágmark / markmið / hámark Nauðsynleg gæði (GS1 merkingu)
Heilbrigðisþjónusta, prentuð tákn 0,254 / 0,380 / 0,495 mm 1.5/08/660
DPM, tæki sem ekki eru lækningatæki 0,254 / 0,300 / 0,615 mm 1.5/06/660
DPM-A (Leysir, etsun - samsettar einingar), lítil lækningatæki 0,100 / 0,200 / 0,300 mm DPM1.5/04-12/650/(45Q 30Q 30 tonn 30S 90)
DPM-B (punktpeen - ótengdar einingar) 0,200 / 0,300 / 0,495 mm DPM1.5/08-20/650/(45Q 30Q 30 tonn 30S 90)

Tvær reglur frá sömu leiðbeiningum: Skyldulegt er að hafa 1X hljóðlátt svæði á hvorri af fjórum hliðum og undir 1X mun táknið ekki standast staðfestingu; mæliopið er venjulega 40-80% af hámarks X-vídd forritsins.

Hvernig tengist þetta vélinni? Verkstæði (A–D) tilgreina lágmarkslínubreidd á trefjum, allt frá 10 µm (verkstæði C) til 15 µm (verkstæði D) og upp í 50 µm (verkstæði B). 0,100 mm eining úr GS1 töflunni táknar nokkrar línubreiddir, en 0,300 mm eining táknar um tylft; hver eining er fyllt með nokkrum línum sem snertast og aðliggjandi einingar sameinast í samfellda reiti — þess vegna er gerð A GS1, „tengdar einingar“, öfugt við aðskildar örpunkta (gerð B). Því er endurtekningarhæfni mikilvægari en „lágmarkslínan“: ​​nákvæmni staðsetningar (RBZ 2020: 0,01 mm) og stöðug skerpa yfir allt reitinn.

Til dæmis, gerum ráð fyrir 16 raða, 16 dálka kóða með einingu upp á 0,300 mm: táknið er 4,8 mm langt og með 1X þögnunarsvæði hvoru megin, 5,4 mm breitt. Þetta er dæmi, ekki tilmæli; stærð táknsins fer eftir gagnamagni og lesandanum.

Andstæður eru mismunandi eftir málminum. Samkvæmt framleiðanda leturgröftunarvélarinnar myndar leturgröftur á berum álum gráa liti, ekki svarta, sem truflar ekki tvívíddarkóðaprófun. Á anodíseruðu áli fjarlægir geislinn litarefnið í oxíðlaginu og skilur eftir sig bjartan blett (samkvæmt JPT). Á ryðfríu stáli og títaníum myndast svartur blettur með glæðingu án taps (samkvæmt tveimur leysigeislaframleiðendum), eins og rætt er um í textanum um svartleika og dýpt leysigeislagröftunar í málmi (heimild á pólsku) .

4. GS1 og UDI: Þegar kóði á málmi er krafist

Fyrir lækningatæki er auðkenning ekki valkostur. Samkvæmt UDI hjálparborði framkvæmdastjórnar Evrópusambandsins (MDR 2017/745, viðauki VI, hluti C, liður 4.10) verða endurnýtanleg tæki að bera UDI beran á tækinu sjálfu, og ef þau eru þrifin, sótthreinsuð, sótthreinsuð eða endurunnin á milli nota verður beran að vera varanleg og læsileg eftir hvert slíkt ferli. Undantekningar: þegar bein merking myndi hafa áhrif á öryggi eða virkni tækisins eða er ekki framkvæmanleg.

Ending eftir endurvinnslu er sérstakt próf. JPT mælir með gufusóttthreinsun við 134°C sem prófun á útsetningu fyrir glóðaða merkið. Framleiðandi iðnaðarlasera lýsir erfiðara tilfelli: óvirkjun í saltpéturssýru "fjarlægir því miður einnig leysigeislamerki." Samkvæmt framleiðanda er hægt að ná dökkum merkjum sem eru ónæm fyrir óvirkjun og sjálfstýringu á stáli 304 og 316; erfiðari tilfelli krefjast útfjólublárrar eða píkósekúndugjafa. Framleiðandinn mælir með óvirkjunarprófun á vél.

Utan læknisfræðinnar eru kröfurnar ráðnaðar af notkunarstaðli viðskiptavinarins - spyrjið um hann áður en prófun fer fram, þar sem val á einingu, ferli og staðfestingaraðila fer eftir því.

5. Lesanleiki eftir vinnslu: röð aðgerða

Algengasta ástæðan fyrir ólæsilegum kóða liggur ekki í vélinni, heldur í leiðinni: merki sem gert var fyrir aðgerðina sem hylur eða fjarlægir hann hættir að vera til.

Eftirmerkingaraðgerð Merktu fyrir eða eftir Af hverju (með tilvísun)
Málning, duftlökkun eftir — eyðing húðarinnar gefur andstæða; fyrir — aðeins djúpgröftur Samkvæmt framleiðanda vélarinnar er dæmigerð leturgröftur 10–50 µm; húðunin hylur merkið á plötunni.
Galvanisering, málun eftir, sem afhýðing húðunarinnar (húðaðir málmar gefa mikla birtuskil); fyrir - aðeins djúpgröftur Samkvæmt framleiðanda leysigeislans „þolir punktgraferið eftirhúðunarferli“ vegna þess að það er djúpt; leysigeislinn verður að grafa jafn djúpt. Athugið: sinkhreinsun afhjúpar stálið í kóðareitnum og fjarlægir tæringarvörnina staðbundið — fyrir hluti sem verða fyrir tæringu skal staðfesta þetta með prófun.
Slípun, skotblástur, fæging eftir Þeir fjarlægja efsta lagið þar sem glóðunar- og grafplöturnar liggja
Hitameðferð eftir glæðingu; athugun á fullunninni uppbyggingu Liturinn á glæðingunni fer eftir oxíðlaginu (samkvæmt JPT)
Passivering úr ryðfríu stáli Færibreytur beggja ferla ættu að vera valdar saman; skyldubundin prófun Samkvæmt framleiðanda leysigeislans hefur óvirkjun eftir glæðingu „tilhneigingu til að rýra merkið“.
Þvottur, sótthreinsun, vinna í vökvum glæðing án taps Samkvæmt JPT er hætta á sprungutæringu eftir glæðingu mjög lítil, en eftir grafningu er hún mikil.

Þumalputtaregla: merkið kóðann á síðasta yfirborðið sem hlutinn verður notaður á. Ef merkið verður að vera til staðar frá fyrstu aðgerð, veljið þá leturgröft sem er dýpri en það sem síðari aðgerðir munu fjarlægja og takið tillit til tímans, þar sem dýptarkostnaðurinn líður.

6. Kyrrstætt, flytjanlegt eða í línu

Þessar þrjár gerðir stöðva eru ekki ólíkar hvað varðar gæði skiltisins heldur hvað varðar það sem þarf að vera í kringum höfuðið.

Tegund stöðu Dæmi Fyrir hvað? Það sem þarf að útvega
Stöðubúnaður með súlu og borði RBZ 2020 (M6 rasterborð, fótrofi, 50 kg); 20 W ljósleiðari (verkstæði B); 30 W Raycus ljósleiðari 150×150 mm (verkstæði C) röð á borðinu, tæki fyrir nokkur stykki festingarbúnaður, stuðningur, hús eða standur í flokki 4 með hlífðargleraugum
Flytjanlegur ljósleiðari 20 W (geymir B og C; einnig rafhlöðuknúinn í B); færanlegur (geymsla A, 6,8 kg samkvæmt kortinu) Hlutir sem passa ekki undir súluna: rammar, tankar, vélar viðskiptavinarins stöðug notkun, því skerpan og kóðanetið eru háð stöðu höfuðsins; staðfesting eftir hverja notkun
Innlína Merking á staðnum (í lýsingunni RBZ 1515UV, UV-geislar fyrir plast; fyrir málm, spyrjið um ljósleiðara með kóðarainntaki); kerfi með CCD-myndavél og beltisfóðrara (50 W í verkstæði C; verkstæði A) hvert stykki á færibandinu, smáhlutir ræsingar-/stöðvunarmerki og gögn frá aðalkerfinu, kóðara, staðfestingartæki eftir stöð

Nettóverð á lista (frá og með október 2026): kyrrstæð tæki frá 8.500 PLN (verslun B, 20 W) og 9.900 PLN (verslun C, 30 W), færanleg tæki frá 7.800,00 PLN (verslun C, 20 W) upp í 14.634,15 PLN (verslun B, 20 W rafhlaða), kerfi með straumbreyti og CCD myndavél 40.000,00 PLN hvert (verslanir C og A), RBZ 2020 — verðlagning fyrir ferlið; verslun A lýsir yfir leigu „frá 250 PLN/mánuði“ fyrir færanlegt 30 W tæki (yfirlýsing verslunarinnar, ekki fjármögnunartilboð), og öll taflan eftir afli er sett saman í textanum um val á leysigeislamerki (heimild á pólsku) .

Hraði er rök fyrir innlínuleysi: samkvæmt framleiðanda merkingarbúnaðarins merkir trefjamerkingarvélin allt gagnafylkið á innan við 1 sekúndu, en örpunkturinn (punktpeen) tekur 3–8 sekúndur á merkingu. Frávik handvirkt beittra höfuðs frá hornréttri stillingu brýtur gegn breytum um ás- og ristaójafnvægi úr 2. kafla.

7. Kraftur og uppspretta: Hvað er nóg fyrir kóða og hvað er nóg fyrir djúpgröft

Fyrir tölur, kóða og lógó á stáli og áli nægir trefjar í hvaða aflflokki sem er sem í boði er í verslunum; samkvæmt GS1 eru DPM leysir „almennt 10-100 W.“ Afl kaupir tíma fyrir fyllingar og dýpt fyrir leturgröft; það eitt og sér bætir ekki kóðaflokkun.

RBZ 2020 til viðmiðunar: Raycus 50 W uppspretta, 200 × 200 mm svið, rekstrarhraði allt að 7000 mm/s, 0,01 mm nákvæmni, 0,3 mm lágmarksstafir, EZCAD stýring, loftkæling, valfrjáls snúningsás. Framleiðandinn telur upp notkunarsvið: strikamerki, QR kóða, raðnúmer, lógó á málmum og völdum plastefnum, nafnplötur. 50 W býður upp á getu til að fjarlægja húðun og grafa í mörgum umferðum án þess að lengja keyrsluna.

Hvenær er ljósleiðari með Q-rofa ekki nóg? Þegar viðskiptavinurinn þarfnast svartrar merkingar á björtu anodíseruðu áli eða endurtekningarlita á ryðfríu stáli og títan, þá er það samkvæmt merkjaframleiðendum sem MOPA með stillanlegri púlslengd hentar. Þegar málmurinn endurspeglar mjög mikið (kopar, silfur, gull) leggur merkjaframleiðandinn til UV sem valkost og tekur fram að ljósleiðari er yfirleitt hraðari.

Er leysir besta aðferðin fyrir örpunktamerkingu, prentun eða merkingar - samanburður á aðferðum er innifalinn í textanum um varanlega merkingu hluta (heimild á pólsku) .

8. Stöð: sannprófari, lesandi, útdráttur og leysigeislaflokkur

Staðfestingaraðili er ekki lesandi. Lesandi svarar „lesið“ eða „las ekki“; staðfestingaraðilinn mælir átta breytur við ákveðna ljósop, bylgjulengd og lýsingarhorn og gefur einkunn. Kóði sem lesandi les í verksmiðjunni gæti fengið einkunn undir þröskuldi viðskiptavinarins; ef þú ert að merkja samkvæmt staðli viðskiptavinarins er staðfestingaraðilinn hluti af stöðinni.

Útdráttur er einnig nauðsynlegur fyrir málma, þar sem ryk og oxíð frá glæðingu og leturgröftun setjast á linsuna. Leysiflokkurinn á við um alla stöðina: opinn galvo-haus er leysir af flokki 4, en lokuð vél getur verið af flokki 1 samkvæmt Miðstofnun vinnuverndar og Rannsóknarstofnunar þjóðarinnar (CIOP-PIB). Val á umbúðum, glerjum og útdrætti er lýst í textanum um val á merkingarvél. Þú getur fundið yfirlit yfir vélarnar í flokknum Roboteus leysimerkingar ; fyrir tilboð í RBZ 2020, vinsamlegast gefðu upp efni, merkingarinnihald, lotustærð og gæðastaðal kóða.

Algengar spurningar

Hvaða málmlasermerki hentar fyrir DataMatrix kóða?

1064 nm ljósleiðari í hvaða aflflokki sem er frá pólskum verslunum (20 W, 30 W, 50 W) mun framleiða DataMatrix kóða á stáli og áli. Mat kóðans er ákvarðað af einingunni sem valin er fyrir punktstærð, fyllingarafl, 1X hljóðlátt svæði og yfirborðsflatarmál, ekki vött. Prófun af þinni hálfu og mæling með sannprófara er afgerandi en gagnablað.

Mun leysigeisli fyrir málmmerkingarmerki merkja ál og kopar?

Ál, til dæmis: bert ál gefur frá sér gráa tóna, en anóðiserað ál gefur frá sér bjarta merki eftir að litarefnið í oxíðlaginu er fjarlægt (samkvæmt JPT). Kopar endurspeglar mjög vel, en framleiðandi leysigeisla telur kopar, brons og silfur meðal málma fyrir trefjar, og leysigeislasali lýsir beinni leturgröftun á óhúðað messing; framleiðandi merkinga leggur til útfjólubláa leturgröft sem valkost og tekur fram að trefjar eru yfirleitt hraðari.

Hver er kraftur merkingarvéla úr ryðfríu stáli?

Fyrir glóðaðar tölur og kóða (svart án taps) nægja 20-30 W flokkar; 50 W, eins og í RBZ 2020, gefur pláss fyrir fyllingar og leturgröftur. Litir og endurtakanlegt svart með stillanlegum púlsi eru kallað MOPA; fyrir eftirmerkingu með óvirkjun eru breytur beggja ferla valdar saman (5. kafli).

Er færanleg merkingarvél nægjanleg fyrir DataMatrix merkingar?

Fyrir stóra íhluti, já, en hver kóði úr handvirkri notkun krefst staðfestingar, þar sem halli höfuðsins skekkir einingahnitakerfið. Í vörulistum (nettó, frá og með október 2026) setur ein verslun færanlega 20W rafgeyminn á 7.800,00 PLN, önnur á 12.000 PLN og sú þriðja setur færanlega 20W rafgeyminn á 13.000 PLN. Fyrir borð- og línuframleiðslu er kyrrstæð vél með festingu eða kerfi með fóðrara betri kostur.

Heimildir

  • https://roboteus.com/pl/maszyny/znakowarki-laserowe/znakowarka-fiber-rbz-2020/ — RBZ 2020 breytur og notkunarsvið
  • https://roboteus.com/pl/maszyny/znakowarki-laserowe/rbz1515uv/ — merking á flugu í lýsingu RBZ 1515UV
  • https://ref.gs1.org/guidelines/datamatrix/ — GS1 DataMatrix leiðbeiningar: ECC 200, FNC1, X-víddartöflur fyrir heilbrigðisþjónustu og DPM, 1X hljóðlátt svæði, 40–80% ljósop, matsskrá, ISO/IEC 15415 samanborið við ISO/IEC TR 29158, DPM leysirafl 10–100 W
  • https://axicon.com/2d-barcode-verification - átta breytur ISO/IEC 15415, regla um lægsta stig, snið fyrir skráningu niðurstaðna
  • https://webgate.ec.europa.eu/udi-helpdesk/en/udi-carrier/direct-marking.html — Einkvæm auðkenning (UDI) á endurnýtanlegum tækjum (MDR 2017/745, VI. viðauki, C-hluti, liður 4.10)
  • https://jpt-laser.com/applications/laser-annealing-marking/ — glóðað oxíð, sprungutæring, gufusótthreinsun 134°C
  • https://jpt-laser.com/learn/laser-engraving-anodized-aluminum/ - Björt merki á anodíseruðu áli
  • https://www.ciop.pl/CIOPPortalWAR/file/99433/Ochrona_przed_promieniowaniem_laserowym_MatInf_M.Okrasa_I.PN.06.pdf — flokkar samkvæmt PN-EN 60825-1:2014-11, gleraugu PN-EN 207:2017, dæmi OD ≈ 5

Ritstjórnar athugasemd

Verðlistar í textanum eru af vefsíðum smásala frá og með október 2026 og geta breyst. Áður en ákvörðun er tekin skaltu athuga núverandi tilboð og stillingar. Stærðir eininga og gæðamörk kóða eru fengin úr GS1 leiðbeiningunum frá 2018 og geta verið uppfærð í síðari útgáfum. Notkunarstaðall viðskiptavinarins er bindandi. Merkingarbreytur eru háðar vél, linsu og efni og textinn kemur ekki í stað leiðbeininga framleiðanda eða reglna um heilbrigði og öryggi á vinnustað við vinnu með leysigeislum, sérstaklega flokki 4.

Þekking